Thị xã An Nhơnhttps://annhon.binhdinh.gov.vn/uploads/logoannhon.png
Thứ sáu - 03/02/2023 16:367140
Sáng 2/2, (tức 12 tháng Giêng năm Quý Mão 2023), 35 hộ dân nấu rượu tại Làng nghề truyền thống rượu Bàu Đá, thôn Cù Lâm, xã Nhơn Lộc đã tổ chức lễ giỗ tổ làng nghề. Đây là dịp để người dân làng nghề tưởng nhớ công ơn vị Tổ sư - người đầu tiên nấu rượu và truyền nghề cho con cháu đời sau.
Theo người dân trong làng, làng nghề truyền thống rượu Bàu Đá hình thành và phát triển qua hơn 100 năm và đã được Chủ tịch UBND tỉnh công nhận là làng nghề truyền thống vào năm 2019. Các hộ nấu rượu truyền thống tại làng dựa vào nguồn nước ngầm của làng, gạo, men truyền thống, qua kỹ thuật ủ, nấu, chưng cất làm nên rượu Bàu Đá nức tiếng “danh tửu”. Ngày nay, nhiều hộ còn đưa thêm những nguyên liệu mới như gạo nếp, đậu xanh, gạo hữu cơ kết hợp với công thức nấu rượu truyền thống để cho ra đời nhiều loại rượu Bàu Đá như rượu Bàu Đá đậu xanh, rượu nếp… Hiện sản lượng rượu nấu tại làng trung bình mỗi gia đình khoảng 10 lít và đã có 1 doanh nghiệp đầu tư dây chuyền sản xuất chưng cất rượu Bàu Đá để tiêu thụ thị trường trong và ngoài nước.
THÔNG BÁO Ý kiến kết luận của Chủ tịch UBND thị xã Lê Thanh Tùng tại cuộc họp nghe báo cáo Đề án thành lập các phường thuộc thị xã An Nhơn và thành lập thành phố An Nhơn thuộc tỉnh Bình Định
THÔNG BÁO Ý kiến kết luận của Chủ tịch UBND thị xã Lê Thanh Tùng tại cuộc họp nghe báo cáo tình hình thực hiện đầu tư và công tác BTGPMB các công trình, dự án trọng điểm trên địa bàn thị xã
V/v thay thế thành viên Ban Chỉ đạo triển khai thực hiện Thỏa thuận khung hợp tác cấp địa phương về nước sạch, thu gom và xử lý nước thải giữa UBND tỉnh Bình Định với hai Nghiệp đoàn SEAFF và SFL của Pháp (phía Việt Nam)